อุปกรณ์ไฟเบอร์ออฟติก, เน็ตเวิร์ก, สายแลน และอุปกรณ์อื่นๆ

สายไฟเบอร์ออฟติก

สายไฟเบอร์ออฟติก

FTTH Cable Fiber Optic, สายเคเบิ้ลใยแก้วนำแสง

สายไฟเบอร์ออฟติก หรือ สายใยแก้วนำแสง ที่ทางร้านมีจำหน่าย ซึ่งจะแบ่งแยกย่อยออกไปตามประเภทสาย เช่น สายไฟเบอร์ออฟติกแบบยกม้วน 500 เมตร, 1000 เมตร, 1500 เมตร และ 2000 เมตร เป็นสายชนิด Single Mode รองรับงานระบบเครือข่ายอินเตอร์เน็ต, กล้องวงจรปิด CcTv และ Cable Tv Fiber (cAtV) จำนวนคอร์ไฟเบอร์มีตั้งแต่ 1 คอร์, 2 คอร์, 4 คอร์, 6 คอร์ เป็นชนิด Ftth Drop Cable ต่อไปจะเป็นสายไฟเบอร์ออฟติกพร้อมเข้าหัวสำเร็จรูป เป็นสายชนิด Ftth Drop Cable มีให้เลือกแบบ 1 Core, 2 Core และ 4 Core ความยาว 100-350 เมตร ต่อไปจะเป็นสาย Patch Cord มีหัวให้เลือกหลายแบบ และมีความยาวให้เลือกระหว่าง 3 เมตร และ 1 เมตร สาย Patch Cord ที่ทางร้านจำหน่ายจะเป็นสายขนาดเส้นผ่าศูนย์กลาง 3 มิลลิเมตร ทั้งหมด ต่อไปจะเป็นสาย Pigtail สายพิกเทลก็จะมีหัวให้เลือกหลายแบบด้วยกัน ความยาวสายจะอยู่ที่ 1.5 เมตร และมีขนาดเส้นผ่าศูนย์กลาง 0.9 มิลลิเมตร สายไฟเบอร์ออฟติกที่กล่าวมาทั้งหมดนี้ จะเป็นสายที่ผลิตใหม่ทั้งหมด ส่วนเรื่องของสเปคสินค้า จะอยู่ในส่วนของหน้าสินค้านั้นๆครับ

สายไฟเบอร์ออฟติก Single Mode และ Multi Mode ต่างกันยังไง

1. สายไฟเบอร์ออฟติกแบบ Single Mode
สายไฟเบอร์ออฟติกชนิด Single Mode (ซิงเกิ้ลโหมด) จะใช้สัญลักษณ์ สีเหลือง เป็นตัวบ่งบอก จะมีแกนไฟเบอร์หรือที่เรียกกันว่าคอร์ (Core) ไฟเบอร์ที่เล็กกว่า 10 ไมครอน มาตรฐานที่ใช้กันจะอยู่ที่ขนาด 9 ไมครอน ฝังอยู่ภายในชั้นที่เราเห็นว่าเป็นเส้นแก้วหรือชั้น (Cladding) ที่มีขนาด 125 ไมครอน มาตรฐาน Fiber Optic os2 จึงเป็นที่มาของคำเรียกที่ว่า 9/125µm นั่นเอง ความยาวคลื่นแสงที่เหมาะสมกับสาย Single Mode คือ 1310nm-1625nm นาโนเมตร (nm) ดังนั้นด้วยขนาดของคอร์ไฟเบอร์ที่มีขนาดเล็ก และแสงเดินทางเป็นเส้นตรง จึงมีการสะท้อนแสงน้อยเมื่อลำแสงวิ่งผ่านสายไฟเบอร์ชนิดนี้ จึงทำให้สามารถรับส่งสัญญาณได้ไกลถึง 100 กิโลเมตรเลยทีเดียว


2. สายไฟเบอร์ออฟติกแบบ Multi Mode
สายไฟเบอร์ออฟติกแบบ Multi Mode (มัลติโหมด) ส่วนใหญ่จะใช้สัญลักษณ์ สีส้ม เป็นตัวบ่งบอก จะมีแกนไฟเบอร์หรือคอร์อยู่ด้วยกัน 2 ขนาดคือ ขนาด 50 ไมครอน และขนาด 62.5 ไมครอน ฝังอยู่ภายในชั้นที่เราเห็นว่าเป็นเส้นแก้วหรือชั้น (Cladding) ที่มีขนาด 125 ไมครอน เช่นเดียวกันกับสายแบบ Single Mode คำเรียกที่คุ้นเคยคือ 50/12µm และ 62.5/125µm ความยาวคลื่นแสงที่เหมาะสมในการใช้งานคือ 850 นาโนเมตร (nm) ด้วยขนาดของคอร์ไฟเบอร์ที่มีขนาดใหญ่ และการเดินทางของลำแสงจะเป็นลักษณะสะท้อนขึ้นลงในคอร์ไฟเบอร์ แสงจึงเดินทางได้ช้ากว่าและมีการลดทอนมาก ทำให้ระยะใช้งานสั้นลงตามไปด้วย ยิ่งคอร์ไฟเบอร์มีขนาดใหญ่ ระยะก็จะสั้นลงไปอีกถ้าเปรียบเทียบกันเองคือ ระยะของ Multi Mode 62.5 ไมครอน จะได้ระยะทางที่สั้นกว่า Multi Mode 50 ไมครอนนั่นเอง สายมัลติโหมดจะเหมาะกับการใช้งานระยะทางสั้นๆ ยิ่งยาวยิ่งลดทอนมาก ไม่เกิน 550 เมตร ที่ความยาวคลื่นแสง 850nm และสูงสุดที่ 2 กิโลเมตร ที่ความยาวคลื่น 1310nm โดยประมาณครับ


หมวดหมู่ย่อย

GLINK สายไฟเบอร์ออฟติก 1 Core SM 1KM (มีสลิง)

GLINK สายไฟเบอร์ออฟติก 1 Core SM 1KM (มีสลิง)

สายไฟเบอร์ออฟติก GLINK 2 Core รุ่น GL-FPSL1CORE-1000M ความยา..

฿1,600 ฿1,800 ไม่รวมภาษี: ฿1,600

LINK สายไฟเบอร์ออฟติก 4 Core 1KM รุ่น UFH9524

LINK สายไฟเบอร์ออฟติก 4 Core 1KM รุ่น UFH9524

สายไฟเบอร์ออฟติก Flat Type ยี่ห้อ Link 4 Core ความ..

฿4,500 ฿4,900 ไม่รวมภาษี: ฿4,500

สายไฟเบอร์ออฟติก 1 Core เข้าหัว SC/APC 100M มีสลิง

สายไฟเบอร์ออฟติก 1 Core เข้าหัว SC/APC 100M มีสลิง

สายไฟเบอร์ออฟติกสำเร็จรูป 1 Core Single Mode (9/125um) แบรนด..

฿550 ฿580 ไม่รวมภาษี: ฿550

สายไฟเบอร์ออฟติก 1 Core เข้าหัว SC/APC 150M มีสลิง

สายไฟเบอร์ออฟติก 1 Core เข้าหัว SC/APC 150M มีสลิง

สาย Fiber Optic สำเร็จรูป 1 Core ม้วน 150 เมตร มีสลิง Single..

฿700 ฿750 ไม่รวมภาษี: ฿700

สายไฟเบอร์ออฟติก 1 Core เข้าหัว SC/APC 200M มีสลิง

สายไฟเบอร์ออฟติก 1 Core เข้าหัว SC/APC 200M มีสลิง

สายไฟเบอร์ออฟติกสำเร็จรูป 1 Core 200 เมตร Single Mode (9/125..

฿850 ฿900 ไม่รวมภาษี: ฿850

สายไฟเบอร์ออฟติก 1 Core เข้าหัว SC/APC 250M มีสลิง

สายไฟเบอร์ออฟติก 1 Core เข้าหัว SC/APC 250M มีสลิง

สายไฟเบอร์ออฟติกสำเร็จรูป 1 Core Single Mode (9/125um) แบรนด..

฿990 ฿1,100 ไม่รวมภาษี: ฿990

สายไฟเบอร์ออฟติก 1 Core เข้าหัว SC/APC 300M มีสลิง

สายไฟเบอร์ออฟติก 1 Core เข้าหัว SC/APC 300M มีสลิง

สายไฟเบอร์ออฟติกสำเร็จรูป 1 Core 300 เมตร Single Mode (9/125..

฿1,150 ฿1,250 ไม่รวมภาษี: ฿1,150

สายไฟเบอร์ออฟติก 1 Core เข้าหัว SC/APC 50M มีสลิง

สายไฟเบอร์ออฟติก 1 Core เข้าหัว SC/APC 50M มีสลิง

สายไฟเบอร์ออฟติกสำเร็จรูป 1 Core 50 เมตร Single Mode (9..

฿450 ฿520 ไม่รวมภาษี: ฿450

สายไฟเบอร์ออฟติก 2 Core เข้าหัว SC/APC 100M มีสลิง

สายไฟเบอร์ออฟติก 2 Core เข้าหัว SC/APC 100M มีสลิง

สาย Fiber Optic 2 Core ความยาว 100 เมตร ชนิด Single Mode (9/..

฿750 ฿850 ไม่รวมภาษี: ฿750

สายไฟเบอร์ออฟติก 2 Core เข้าหัว SC/APC 150M มีสลิง

สายไฟเบอร์ออฟติก 2 Core เข้าหัว SC/APC 150M มีสลิง

สาย Fiber Optic 2 Core ชนิด Single Mode (9/125) แบรนด์ OWIRE..

฿900 ฿1,100 ไม่รวมภาษี: ฿900

สายไฟเบอร์ออฟติก 2 Core เข้าหัว SC/APC 200M มีสลิง

สายไฟเบอร์ออฟติก 2 Core เข้าหัว SC/APC 200M มีสลิง

สาย Fiber Optic 2 Core ชนิด Single Mode (9/125um) แบรนด์ OWI..

฿1,050 ฿1,150 ไม่รวมภาษี: ฿1,050

สายไฟเบอร์ออฟติก 2 Core เข้าหัว SC/APC 250M มีสลิง

สายไฟเบอร์ออฟติก 2 Core เข้าหัว SC/APC 250M มีสลิง

สาย Fiber Optic 2 Core ความยาว 250 เมตร ชนิด Single Mode (9/..

฿1,200 ฿1,350 ไม่รวมภาษี: ฿1,200

สายไฟเบอร์ออฟติก 2 Core เข้าหัว SC/APC 300M มีสลิง

สายไฟเบอร์ออฟติก 2 Core เข้าหัว SC/APC 300M มีสลิง

สาย Fiber Optic 2 Core ความยาว 300 เมตร ชนิด Single Mode (9/..

฿1,400 ฿1,500 ไม่รวมภาษี: ฿1,400

สายไฟเบอร์ออฟติก 2 Core เข้าหัว SC/APC 50M มีสลิง

สายไฟเบอร์ออฟติก 2 Core เข้าหัว SC/APC 50M มีสลิง

สาย Fiber Optic 2 Core ชนิด Single Mode (9/125um) แบรนด์ OWI..

฿590 ฿620 ไม่รวมภาษี: ฿590

สายไฟเบอร์ออฟติก Owire 1 Core SM 1KM (มีสลิง)

สายไฟเบอร์ออฟติก Owire 1 Core SM 1KM (มีสลิง)

สายไฟเบอร์ออฟติก หรือ สายใยแก้วนำแสง 1 Core ชนิด Single..

฿1,750 ฿1,800 ไม่รวมภาษี: ฿1,750

สายไฟเบอร์ออฟติก Owire 1 Core SM 300 เมตร (มีสลิง)

สายไฟเบอร์ออฟติก Owire 1 Core SM 300 เมตร (มีสลิง)

สายไฟเบอร์ออฟติก 1 Core Single Mode (9/125um) แบรนด์ OWIRE ค..

฿850 ฿1,100 ไม่รวมภาษี: ฿850

สายไฟเบอร์ออฟติก Owire 1 Core SM 500 เมตร (มีสลิง)

สายไฟเบอร์ออฟติก Owire 1 Core SM 500 เมตร (มีสลิง)

สายไฟเบอร์ออฟติก 1 Core Single Mode (9/125µm) แบรนด์ OWIRE ค..

฿1,050 ฿1,250 ไม่รวมภาษี: ฿1,050

สายไฟเบอร์ออฟติก Owire 2 Core SM 1KM (มีสลิง)

สายไฟเบอร์ออฟติก Owire 2 Core SM 1KM (มีสลิง)

สายไฟเบอร์ออฟติก 2 Core Single Mode (9/125) แบรนด์ OWIRE ควา..

฿2,200 ฿2,400 ไม่รวมภาษี: ฿2,200

สายไฟเบอร์ออฟติก Owire 2 Core SM 300 เมตร (มีสลิง)

สายไฟเบอร์ออฟติก Owire 2 Core SM 300 เมตร (มีสลิง)

สายไฟเบอร์ออฟติก 2 Core Single Mode (9/125um) แบรนด์ OWIRE ค..

฿1,050 ฿1,300 ไม่รวมภาษี: ฿1,050

สายไฟเบอร์ออฟติก Owire 2 Core SM 400 เมตร (มีสลิง)

สายไฟเบอร์ออฟติก Owire 2 Core SM 400 เมตร (มีสลิง)

สายไฟเบอร์ออฟติก 2 Core Single Mode (9/125um) แบรนด์ OWIRE ค..

฿1,250 ฿1,500 ไม่รวมภาษี: ฿1,250

สายไฟเบอร์ออฟติก Owire 4 Core SM 1KM (มีสลิง)

สายไฟเบอร์ออฟติก Owire 4 Core SM 1KM (มีสลิง)

สายไฟเบอร์ออฟติก 4 Core Single Mode (9/125) แบรนด์ OWIRE ควา..

฿2,900 ฿3,300 ไม่รวมภาษี: ฿2,900

สายไฟเบอร์ออฟติก Owire 4 Core SM 300 เมตร (มีสลิง)

สายไฟเบอร์ออฟติก Owire 4 Core SM 300 เมตร (มีสลิง)

สายไฟเบอร์ออฟติก 4 Core Single Mode (9/125) ยี่ห้อ Owir..

฿1,150 ฿1,450 ไม่รวมภาษี: ฿1,150

สายไฟเบอร์ออฟติก Owire 4 Core SM 400 เมตร (มีสลิง)

สายไฟเบอร์ออฟติก Owire 4 Core SM 400 เมตร (มีสลิง)

สายไฟเบอร์ออฟติก 4 Core Single Mode (9/125) ยี่ห้อ Owir..

฿1,350 ฿1,650 ไม่รวมภาษี: ฿1,350

สายไฟเบอร์ออฟติก Owire 6 Core SM 1KM (มีสลิง)

สายไฟเบอร์ออฟติก Owire 6 Core SM 1KM (มีสลิง)

สายไฟเบอร์ออฟติก (สายแบน) 6 Core Single Mode (9/125) ยี..

฿3,400 ฿3,900 ไม่รวมภาษี: ฿3,400

สายไฟเบอร์ออฟติก Owire 6 Core SM 300 เมตร (มีสลิง)

สายไฟเบอร์ออฟติก Owire 6 Core SM 300 เมตร (มีสลิง)

สายไฟเบอร์ออฟติก 6 Core Single Mode (9/125µm) ยี่ห้อ OW..

฿1,350 ฿1,650 ไม่รวมภาษี: ฿1,350

สายไฟเบอร์ออฟติก Owire 6 Core SM 400 เมตร (มีสลิง)

สายไฟเบอร์ออฟติก Owire 6 Core SM 400 เมตร (มีสลิง)

สายไฟเบอร์ออฟติก 6 Core Single Mode (9/125µm) ยี่ห้อ OW..

฿1,550 ฿1,900 ไม่รวมภาษี: ฿1,550

สายไฟเบอร์ออฟติก Owire 6 Core SM 500 เมตร (มีสลิง)

สายไฟเบอร์ออฟติก Owire 6 Core SM 500 เมตร (มีสลิง)

สายไฟเบอร์ออฟติก 6 Core Single Mode (9/125µm) ยี่ห้อ OW..

฿1,850 ฿2,150 ไม่รวมภาษี: ฿1,850

สายไฟเบอร์ออฟติกกลม Owire 1 Core SM (มีสลิง)

สายไฟเบอร์ออฟติกกลม Owire 1 Core SM (มีสลิง)

สายไฟเบอร์ออฟติก 1 Core OWIRE GJYFJCH ชนิดกลมมีสลิง (FTTH Ro..

฿1 ฿2 ไม่รวมภาษี: ฿1

GLINK สายไฟเบอร์ออฟติก 2 Core SM 1KM (มีสลิง)

GLINK สายไฟเบอร์ออฟติก 2 Core SM 1KM (มีสลิง)

สายไฟเบอร์ออฟติก GLINK 2 Core รุ่น GL-FPSL2CORE-1000M ความยา..

฿1,900 ฿2,200 ไม่รวมภาษี: ฿1,900

LINK สายไฟเบอร์ออฟติก 2 Core 1KM รุ่น UFH9522

LINK สายไฟเบอร์ออฟติก 2 Core 1KM รุ่น UFH9522

สายไฟเบอร์ออฟติก Single Mode 2 Core ยี่ห้อ Link รุ่น UFH9522..

฿3,600 ฿4,500 ไม่รวมภาษี: ฿3,600

LINK สายไฟเบอร์ออฟติก 2C 300M รุ่น UFH9522-3

LINK สายไฟเบอร์ออฟติก 2C 300M รุ่น UFH9522-3

สายไฟเบอร์ออฟติก Single Mode 2 Core ยี่ห้อ Link รุ่น UFH9522..

฿1,350 ฿1,450 ไม่รวมภาษี: ฿1,350

สายไฟเบอร์ออฟติก 4 Core เข้าหัว SC/APC 100M มีสลิง

สายไฟเบอร์ออฟติก 4 Core เข้าหัว SC/APC 100M มีสลิง

สายไฟเบอร์ออฟติก Single Mode แบบ 4 Core ความยาว 100 เมตร พร้..

฿1,000 ฿1,200 ไม่รวมภาษี: ฿1,000

สายไฟเบอร์ออฟติก 4 Core เข้าหัว SC/APC 150M มีสลิง

สายไฟเบอร์ออฟติก 4 Core เข้าหัว SC/APC 150M มีสลิง

สายไฟเบอร์ออฟติก Single Mode แบบ 4 Core ความยาว 150 เมตร พร้..

฿1,100 ฿1,300 ไม่รวมภาษี: ฿1,100

สายไฟเบอร์ออฟติก Owire 1 Core SM 400 เมตร (มีสลิง)

สายไฟเบอร์ออฟติก Owire 1 Core SM 400 เมตร (มีสลิง)

สายไฟเบอร์ออฟติก 1 Core Single Mode (9/125um) แบรนด์ OWIRE ค..

฿950 ฿1,250 ไม่รวมภาษี: ฿950

สายไฟเบอร์ออฟติก Owire 2 Core SM 500 เมตร (มีสลิง)

สายไฟเบอร์ออฟติก Owire 2 Core SM 500 เมตร (มีสลิง)

สายไฟเบอร์ออฟติก 2 Core Single Mode (9/125um) แบรนด์ OWIRE ค..

฿1,450 ฿1,500 ไม่รวมภาษี: ฿1,450

สายไฟเบอร์ออฟติก Owire 4 Core SM 500 เมตร (มีสลิง)

สายไฟเบอร์ออฟติก Owire 4 Core SM 500 เมตร (มีสลิง)

สายไฟเบอร์ออฟติก 4 Core Single Mode (9/125) ยี่ห้อ Owir..

฿1,550 ฿1,850 ไม่รวมภาษี: ฿1,550

สายไฟเบอร์ออฟติก Owire 4 Core SM 700 เมตร (มีสลิง)

สายไฟเบอร์ออฟติก Owire 4 Core SM 700 เมตร (มีสลิง)

สายไฟเบอร์ออฟติก 4 Core Single Mode (9/125) ยี่ห้อ OWIR..

฿2,200 ฿2,400 ไม่รวมภาษี: ฿2,200

สายไฟเบอร์ออฟติกกลม Owire 2 Core SM 1KM (มีสลิง)

สายไฟเบอร์ออฟติกกลม Owire 2 Core SM 1KM (มีสลิง)

สายไฟเบอร์ออฟติกชนิดกลม FTTH Round Stranded Drop Cable 2 Cor..

฿3,700 ฿4,300 ไม่รวมภาษี: ฿3,700

สายไฟเบอร์ออฟติกกลม Owire 2 Core SM 500M (มีสลิง)

สายไฟเบอร์ออฟติกกลม Owire 2 Core SM 500M (มีสลิง)

สายไฟเบอร์ออฟติกชนิดกลม FTTH Round Stranded Drop Cable 2 Cor..

฿1,990 ฿2,250 ไม่รวมภาษี: ฿1,990

สายไฟเบอร์ออฟติกกลม Owire 4 Core SM 1KM (มีสลิง)

สายไฟเบอร์ออฟติกกลม Owire 4 Core SM 1KM (มีสลิง)

สายไฟเบอร์ออฟติกชนิดกลม FTTH Round Stranded Drop Cable 4 Cor..

฿4,300 ฿4,500 ไม่รวมภาษี: ฿4,300

แสดง 1 ถึง 40 จาก 40 (1 หน้า)

ป้อนที่อยู่อีเมลของคุณด้านล่าง แล้วเราจะแจ้งให้คุณทราบทันทีที่สินค้าพร้อมจำหน่าย

ชื่อ
อีเมล์
ความคิดเห็น