สายไฟเบอร์ออฟติก

สายไฟเบอร์ออฟติก

สายไฟเบอร์ออฟติก, สายใยแก้วนำแสง, OPTICAL CABLE FIBER

สายไฟเบอร์ออฟติก หรือ สายใยแก้วนำแสง ที่ทางร้านมีจำหน่าย ซึ่งจะแบ่งแยกย่อยออกไปตามประเภทสาย เช่น สายไฟเบอร์ออฟติกแบบยกม้วน 500 เมตร, 1000 เมตร, 1500 เมตร และ 2000 เมตร เป็นสายชนิด Single Mode รองรับงานระบบเครือข่ายอินเตอร์เน็ต, กล้องวงจรปิด CcTv และ Cable Tv Fiber (cAtV) จำนวนคอร์ไฟเบอร์มีตั้งแต่ 1 คอร์, 2 คอร์, 4 คอร์, 6 คอร์ เป็นชนิด Ftth Drop Cable ต่อไปจะเป็นสายไฟเบอร์ออฟติกพร้อมเข้าหัวสำเร็จรูป เป็นสายชนิด Ftth Drop Cable มีให้เลือกแบบ 1 Core, 2 Core และ 4 Core ความยาว 100-350 เมตร ต่อไปจะเป็นสาย Patch Cord มีหัวให้เลือกหลายแบบ และมีความยาวให้เลือกระหว่าง 3 เมตร และ 1 เมตร สาย Patch Cord ที่ทางร้านจำหน่ายจะเป็นสายขนาดเส้นผ่าศูนย์กลาง 3 มิลลิเมตร ทั้งหมด ต่อไปจะเป็นสาย Pigtail สายพิกเทลก็จะมีหัวให้เลือกหลายแบบด้วยกัน ความยาวสายจะอยู่ที่ 1.5 เมตร และมีขนาดเส้นผ่าศูนย์กลาง 0.9 มิลลิเมตร สายไฟเบอร์ออฟติกที่กล่าวมาทั้งหมดนี้ จะเป็นสายที่ผลิตใหม่ทั้งหมด ส่วนเรื่องของสเปคสินค้า จะอยู่ในส่วนของหน้าสินค้านั้นๆครับ

สายไฟเบอร์ออฟติก Single Mode และ Multi Mode ต่างกันยังไง

1. สายไฟเบอร์ออฟติกแบบ Single Mode
สายไฟเบอร์ออฟติกชนิด Single Mode (ซิงเกิ้ลโหมด) จะใช้สัญลักษณ์ สีเหลือง เป็นตัวบ่งบอก จะมีแกนไฟเบอร์หรือที่เรียกกันว่าคอร์ (Core) ไฟเบอร์ที่เล็กกว่า 10 ไมครอน มาตรฐานที่ใช้กันจะอยู่ที่ขนาด 9 ไมครอน ฝังอยู่ภายในชั้นที่เราเห็นว่าเป็นเส้นแก้วหรือชั้น (Cladding) ที่มีขนาด 125 ไมครอน มาตรฐาน Fiber Optic os2 จึงเป็นที่มาของคำเรียกที่ว่า 9/125µm นั่นเอง ความยาวคลื่นแสงที่เหมาะสมกับสาย Single Mode คือ 1310nm-1625nm นาโนเมตร (nm) ดังนั้นด้วยขนาดของคอร์ไฟเบอร์ที่มีขนาดเล็ก และแสงเดินทางเป็นเส้นตรง จึงมีการสะท้อนแสงน้อยเมื่อลำแสงวิ่งผ่านสายไฟเบอร์ชนิดนี้ จึงทำให้สามารถรับส่งสัญญาณได้ไกลถึง 100 กิโลเมตรเลยทีเดียว


2. สายไฟเบอร์ออฟติกแบบ Multi Mode
สายไฟเบอร์ออฟติกแบบ Multi Mode (มัลติโหมด) ส่วนใหญ่จะใช้สัญลักษณ์ สีส้ม เป็นตัวบ่งบอก จะมีแกนไฟเบอร์หรือคอร์อยู่ด้วยกัน 2 ขนาดคือ ขนาด 50 ไมครอน และขนาด 62.5 ไมครอน ฝังอยู่ภายในชั้นที่เราเห็นว่าเป็นเส้นแก้วหรือชั้น (Cladding) ที่มีขนาด 125 ไมครอน เช่นเดียวกันกับสายแบบ Single Mode คำเรียกที่คุ้นเคยคือ 50/12µm และ 62.5/125µm ความยาวคลื่นแสงที่เหมาะสมในการใช้งานคือ 850 นาโนเมตร (nm) ด้วยขนาดของคอร์ไฟเบอร์ที่มีขนาดใหญ่ และการเดินทางของลำแสงจะเป็นลักษณะสะท้อนขึ้นลงในคอร์ไฟเบอร์ แสงจึงเดินทางได้ช้ากว่าและมีการลดทอนมาก ทำให้ระยะใช้งานสั้นลงตามไปด้วย ยิ่งคอร์ไฟเบอร์มีขนาดใหญ่ ระยะก็จะสั้นลงไปอีกถ้าเปรียบเทียบกันเองคือ ระยะของ Multi Mode 62.5 ไมครอน จะได้ระยะทางที่สั้นกว่า Multi Mode 50 ไมครอนนั่นเอง สายมัลติโหมดจะเหมาะกับการใช้งานระยะทางสั้นๆ ยิ่งยาวยิ่งลดทอนมาก ไม่เกิน 550 เมตร ที่ความยาวคลื่นแสง 850nm และสูงสุดที่ 2 กิโลเมตร ที่ความยาวคลื่น 1310nm โดยประมาณครับ


หมวดหมู่ย่อย

PATCH CORD MM LC-LC DX OM2 OWIRE (3M)

PATCH CORD MM LC-LC DX OM2 OWIRE (3M)

สาย Patch Cord Fiber Optic LC-LC ชนิด Multi Mode ร..

฿120 ฿130 ไม่รวมภาษี: ฿120

PATCH CORD MM SC-LC DX OM2 OWIRE (3M)

PATCH CORD MM SC-LC DX OM2 OWIRE (3M)

สาย Patch cord Fiber optic ชนิด Multi-mode รองรับค..

฿120 ฿130 ไม่รวมภาษี: ฿120

PATCH CORD MM SC-SC DX OM2 OWIRE (3M)

PATCH CORD MM SC-SC DX OM2 OWIRE (3M)

สาย Patch cord SC-SC Multi-mode รองรับความยาว..

฿120 ฿130 ไม่รวมภาษี: ฿120

PATCH CORD MM ST-SC DX OM3 OWIRE (3M)

PATCH CORD MM ST-SC DX OM3 OWIRE (3M)

สาย Patch cord Fiber optic ST-SC ชนิด Multi-m..

฿120 ฿130 ไม่รวมภาษี: ฿120

PATCH CORD SM OWIRE FC/APC SX (3M)

PATCH CORD SM OWIRE FC/APC SX (3M)

สาย Patch Cord  หัว FC/APC แบรนด์ OWIRE ..

฿70 ฿80 ไม่รวมภาษี: ฿70

PATCH CORD SM OWIRE FC/APC-LC/APC SX (3M)

PATCH CORD SM OWIRE FC/APC-LC/APC SX (3M)

สาย Patch Cord ยี่ห้อ OWIRE เข้าหัวสำเร็จรูปช..

฿70 ฿80 ไม่รวมภาษี: ฿70

PATCH CORD SM OWIRE FC/UPC SX (10M)

PATCH CORD SM OWIRE FC/UPC SX (10M)

สาย Fiber Optic Patch Cord Owire ความยาว 10 เมตร ว..

฿140 ฿150 ไม่รวมภาษี: ฿140

PATCH CORD SM OWIRE FC/UPC SX (1M)

PATCH CORD SM OWIRE FC/UPC SX (1M)

สายไฟเบอร์ออฟติกชนิดอ่อน หรือสาย Patch Cord ยี่ห้อ..

฿50 ฿60 ไม่รวมภาษี: ฿50

PATCH CORD SM OWIRE FC/UPC SX (3M)

PATCH CORD SM OWIRE FC/UPC SX (3M)

สาย Patch Cord Single Mode (9/125) แบรนด์ OWIRE เข..

฿70 ฿80 ไม่รวมภาษี: ฿70

PATCH CORD SM OWIRE FC/UPC-SC/APC SX (3M)

PATCH CORD SM OWIRE FC/UPC-SC/APC SX (3M)

สาย Patch Cord Single Mode (9/125) แบรนด์ OWIRE เข..

฿70 ฿80 ไม่รวมภาษี: ฿70

PATCH CORD SM OWIRE LC/APC DX (3M)

PATCH CORD SM OWIRE LC/APC DX (3M)

สาย Patch Cord Duplex ความยาว 3 เมตร ยี่ห้อ OWIRE ..

฿100 ฿120 ไม่รวมภาษี: ฿100

PATCH CORD SM OWIRE LC/APC SX (3M)

PATCH CORD SM OWIRE LC/APC SX (3M)

สายไฟเบอร์ออฟติกชนิดอ่อน หรือสาย Patch Cord ยี่ห้อ..

฿70 ฿80 ไม่รวมภาษี: ฿70

PATCH CORD SM OWIRE LC/UPC DX (3M)

PATCH CORD SM OWIRE LC/UPC DX (3M)

สาย Patch Cord Duplex Single Mode ความยาว 3 เมตร ย..

฿100 ฿120 ไม่รวมภาษี: ฿100

PATCH CORD SM OWIRE LC/UPC SX (3M)

PATCH CORD SM OWIRE LC/UPC SX (3M)

สายไฟเบอร์ออฟติกชนิดอ่อน หรือสาย PATCH CORD SM 9/1..

฿70 ฿80 ไม่รวมภาษี: ฿70

PATCH CORD SM OWIRE SC-FC/UPC SX (10M)

PATCH CORD SM OWIRE SC-FC/UPC SX (10M)

สาย Fiber Optic Patch Cord SC/UPC-FC/UPC Owir..

฿150 ฿160 ไม่รวมภาษี: ฿150

PATCH CORD SM OWIRE SC-FC/UPC SX (3M)

PATCH CORD SM OWIRE SC-FC/UPC SX (3M)

สายไฟเบอร์ออฟติกชนิดอ่อน หรือสาย Patch Cord ยี่ห้อ..

฿70 ฿80 ไม่รวมภาษี: ฿70

PATCH CORD SM OWIRE SC-LC/APC DX (3M)

PATCH CORD SM OWIRE SC-LC/APC DX (3M)

สาย Patch Cord Duplex ความยาว 3 เมตร ยี่ห้อ OWIRE ..

฿100 ฿120 ไม่รวมภาษี: ฿100

PATCH CORD SM OWIRE SC/APC DX (3M)

PATCH CORD SM OWIRE SC/APC DX (3M)

สาย Patch Cord Duplex ความยาว 3 เมตร ยี่ห้อ OWIRE ..

฿100 ฿120 ไม่รวมภาษี: ฿100

PATCH CORD SM OWIRE SC/APC SX (10M)

PATCH CORD SM OWIRE SC/APC SX (10M)

สาย Patch Cord Single Mode (9/125) แบรนด์ OWIRE เข..

฿150 ฿180 ไม่รวมภาษี: ฿150

PATCH CORD SM OWIRE SC/APC SX (3M)

PATCH CORD SM OWIRE SC/APC SX (3M)

สาย Patch Cord Single Mode (9/125) แบรนด์ OWIRE เข..

฿70 ฿80 ไม่รวมภาษี: ฿70

PATCH CORD SM OWIRE SC/APC SX (5M)

PATCH CORD SM OWIRE SC/APC SX (5M)

สาย Fiber Optic Patch Cord SC/APC Owire ความยาว 5 ..

฿110 ฿120 ไม่รวมภาษี: ฿110

PATCH CORD SM OWIRE SC/APC-FC/APC SX (3M)

PATCH CORD SM OWIRE SC/APC-FC/APC SX (3M)

สายไฟเบอร์ออฟติกชนิดอ่อน หรือสาย PATCH CORD ยี่ห้อ..

฿70 ฿80 ไม่รวมภาษี: ฿70

PATCH CORD SM OWIRE SC/APC-FC/UPC SX (1M)

PATCH CORD SM OWIRE SC/APC-FC/UPC SX (1M)

Patch Cord Fiber Optic เข้าหัว SC/APC-FC/UPC เป็นส..

฿50 ฿60 ไม่รวมภาษี: ฿50

PATCH CORD SM OWIRE SC/APC-LC/APC SX (3M)

PATCH CORD SM OWIRE SC/APC-LC/APC SX (3M)

สายไฟเบอร์ออฟติกชนิดอ่อน หรือสาย PATCH CORD ยี่ห้อ..

฿70 ฿80 ไม่รวมภาษี: ฿70

PATCH CORD SM OWIRE SC/APC-LC/UPC SX (1M)

PATCH CORD SM OWIRE SC/APC-LC/UPC SX (1M)

สาย Patch Cord SC/APC-LC/UPC WDM ความยาว 1 เมตร ยี..

฿50 ฿60 ไม่รวมภาษี: ฿50

PATCH CORD SM OWIRE SC/APC-LC/UPC SX (3M)

PATCH CORD SM OWIRE SC/APC-LC/UPC SX (3M)

สาย Patch Cord SC/APC-LC/UPC WDM ความยาว 3 เมตร ยี..

฿70 ฿80 ไม่รวมภาษี: ฿70

PATCH CORD SM OWIRE SC/UPC SX (1M)

PATCH CORD SM OWIRE SC/UPC SX (1M)

สายไฟเบอร์ออฟติกชนิดอ่อน หรือสาย Patch Cord ความยา..

฿50 ฿60 ไม่รวมภาษี: ฿50

PATCH CORD SM OWIRE SC/UPC SX (3M)

PATCH CORD SM OWIRE SC/UPC SX (3M)

สาย Patch Cord Single Mode ยาว 3 เมตร แบรนด์ OWIRE..

฿70 ฿80 ไม่รวมภาษี: ฿70

PATCH CORD SM OWIRE SC/UPC-LC/UPC DX (3M)

PATCH CORD SM OWIRE SC/UPC-LC/UPC DX (3M)

สาย Patch Cord Duplex ความยาว 3 เมตร ยี่ห้อ OWIRE ..

฿100 ฿120 ไม่รวมภาษี: ฿100

PATCH CORD SM OWIRE SC/UPC-LC/UPC SX (1M)

PATCH CORD SM OWIRE SC/UPC-LC/UPC SX (1M)

สายไฟเบอร์ออฟติกชนิดอ่อน หรือสาย Patch Cord ยี่ห้อ..

฿50 ฿60 ไม่รวมภาษี: ฿50

PATCH CORD SM OWIRE SC/UPC-LC/UPC SX (3M)

PATCH CORD SM OWIRE SC/UPC-LC/UPC SX (3M)

สายไฟเบอร์ออฟติกชนิดอ่อน หรือสาย PATCH CORD ยี่ห้อ..

฿70 ฿80 ไม่รวมภาษี: ฿70

PATCH CORD SM OWIRE ST/UPC-SC/UPC SX (3M)

PATCH CORD SM OWIRE ST/UPC-SC/UPC SX (3M)

สายไฟเบอร์ออฟติกชนิดอ่อน หรือสาย PATCH CORD ยี่ห้อ..

฿70 ฿80 ไม่รวมภาษี: ฿70

PATCH CORD SM SC/APC-SC/APC SX OWIRE (1M)

PATCH CORD SM SC/APC-SC/APC SX OWIRE (1M)

สายไฟเบอร์ออฟติกชนิดอ่อน ยาว 1 เมตร หรือสาย Patch ..

฿50 ฿60 ไม่รวมภาษี: ฿50

PATCH CORD SM SC/UPC-SC/APC SX OWIRE (3M)

PATCH CORD SM SC/UPC-SC/APC SX OWIRE (3M)

สายไฟเบอร์ออฟติก Patch Cord ยี่ห้อ OWIRE เข้าหัวสำ..

฿70 ฿80 ไม่รวมภาษี: ฿70

PIGTAIL FIBER 1C SM LUMIRA FC/UPC 2.0 (1.5M)

PIGTAIL FIBER 1C SM LUMIRA FC/UPC 2.0 (1.5M)

FC/UPC Pigtail FIBER Optic แบรนด์ LumiRa ขนาดสาย 2..

฿25 ฿30 ไม่รวมภาษี: ฿25

PIGTAIL FIBER 1C SM LUMIRA LC/UPC 2.0 (1.5M)

PIGTAIL FIBER 1C SM LUMIRA LC/UPC 2.0 (1.5M)

LC/UPC Pigtail FIBER Optic แบรนด์ LumiRa ขนาดสาย 2..

฿25 ฿30 ไม่รวมภาษี: ฿25

PIGTAIL FIBER 1C SM LUMIRA SC/APC 2.0 (1.5M)

PIGTAIL FIBER 1C SM LUMIRA SC/APC 2.0 (1.5M)

SC/APC Pigtail FIBER Optic แบรนด์ LumiRa ขนาดสาย 2..

฿25 ฿30 ไม่รวมภาษี: ฿25

สายไฟเบอร์ออฟติก 1C เข้าหัว SC/APC 100M มีสลิง

สายไฟเบอร์ออฟติก 1C เข้าหัว SC/APC 100M มีสลิง

สายไฟเบอร์ออฟติกสำเร็จรูป 1 Core Single Mode (9/12..

฿550 ฿580 ไม่รวมภาษี: ฿550

สายไฟเบอร์ออฟติก 1C เข้าหัว SC/APC 150M มีสลิง

สายไฟเบอร์ออฟติก 1C เข้าหัว SC/APC 150M มีสลิง

สาย Fiber Optic สำเร็จรูป 1 Core ม้วน 150 เมตร มีส..

฿700 ฿750 ไม่รวมภาษี: ฿700

สายไฟเบอร์ออฟติก 1C เข้าหัว SC/APC 200M มีสลิง

สายไฟเบอร์ออฟติก 1C เข้าหัว SC/APC 200M มีสลิง

สายไฟเบอร์ออฟติกสำเร็จรูป 1 Core 200 เมตร Single M..

฿850 ฿900 ไม่รวมภาษี: ฿850

สายไฟเบอร์ออฟติก 1C เข้าหัว SC/APC 250M มีสลิง

สายไฟเบอร์ออฟติก 1C เข้าหัว SC/APC 250M มีสลิง

สายไฟเบอร์ออฟติกสำเร็จรูป 1 Core Single Mode (9/12..

฿990 ฿1,100 ไม่รวมภาษี: ฿990

สายไฟเบอร์ออฟติก 1C เข้าหัว SC/APC 300M มีสลิง

สายไฟเบอร์ออฟติก 1C เข้าหัว SC/APC 300M มีสลิง

สายไฟเบอร์ออฟติกสำเร็จรูป 1 Core 300 เมตร Single M..

฿1,150 ฿1,250 ไม่รวมภาษี: ฿1,150

สายไฟเบอร์ออฟติก 1C เข้าหัว SC/APC 50M มีสลิง

สายไฟเบอร์ออฟติก 1C เข้าหัว SC/APC 50M มีสลิง

สายไฟเบอร์ออฟติกสำเร็จรูป 1 Core 50 เมตร Sing..

฿450 ฿520 ไม่รวมภาษี: ฿450

สายไฟเบอร์ออฟติก 2C เข้าหัว SC/APC 100M มีสลิง

สายไฟเบอร์ออฟติก 2C เข้าหัว SC/APC 100M มีสลิง

สาย Fiber Optic 2 Core ความยาว 100 เมตร ชนิด Singl..

฿750 ฿850 ไม่รวมภาษี: ฿750

แสดง 1 - 44 จาก 136 รายการ (4)

สินค้าที่มีในขณะนี้หมด. ป้อนที่อยู่อีเมลของคุณด้านล่าง และเราจะแจ้งให้คุณทราบทันทีที่มีสินค้า

ชื่อ
อีเมล
โทรศัพท์
รายละเอียด