อุปกรณ์ไฟเบอร์ออฟติก สายไฟเบอร์ออฟติก Media Converter POE Switch

หัวไฟเบอร์ออฟติก

หัวไฟเบอร์ออฟติก
หัวไฟเบอร์ออฟติก หรือหัวคอนเนคเตอร์ไฟเบอร์ออฟติก (Connector) ทางร้านมีจำหน่ายหลายแบบ ดังนี้

1. แบบ Fast Connector มีให้เลือกหลายชนิด เช่น หัว sc/apc, หัว sc/upc, หัว fc/upc, หัว fc/apc, หัว lc/upc, หัว lc/apc หัวฟาสประเภทนี้สามารถใช้ชุดเครื่องมือเข้าหัวไฟเบอร์ออฟติก แบบที่มีแท่นตัดสาย เข้าหัวได้เลยสะดวกรวดเร็ว ตามชื่อ Fast Connector นะครับ

2. แบบ Zirconia Connector หรือ หัวแบบขัด มีดังนี้ sc/upc, sc/apc หัวประเภทนี้จะเห็นตามสาย Patch Cord, สายสำเร็จรูปที่ออกมาจากโรงงานต่างๆ แต่หัวประเภทนี้จะมีขั้นตอนการเข้าหัวที่ซับซ้อนหลายขั้นตอนกว่าหัวแบบ Fast Connector ต้องใช้กาวอีพ้อกซี่เป็นตัวช่วยยึดเส้นแก้ว, ต้องแทงแก้วทะลุหัว, ต้องตัดแก้วด้วยปากกาคาบาย, ต้องขัดเส้นแก้วด้วยกระดาษทราย 3 ความละเอียด, ต้องมีเหล็กที่เป็นเบ้ารองรับในการขัดหัว และสุดท้ายควรจะมีกล้องไมโครสโคปเพื่อส่องดูหน้าตัดหลังจากการขัด แต่หัวประเภทนี้จะมีค่าลดทอนสัญญาณหรือค่า Loss ที่น้อยกว่าหัวแบบ Fast Connector นะครับ ถ้าขัดดี

อุปกรณ์ประเภทตัวต่อสาย หัวไฟเบอร์ออฟติกชนิดต่างๆ มีให้เลือกทั้งแบบ SC/UPC (หัวสีฟ้า), SC/APC (สีเขียว) และ หัว FC/UPC (หัวแบบหมุนเกลียว) รวมถึงตัวต่อ ตัวแปลงหัวไฟเบอร์ออฟติกชนิดต่างๆ หัวไฟเบอร์ออฟติกที่เราคุ้นตากันมากที่สุดคือหัวไฟเบอร์ออฟติกแบบ SC (พูดถึงหัวไฟเบอร์ออฟติกแบบ SC ทำไมมันมี 2 สีล่ะ ? ผมจะสรุปสั้นๆให้เข้าใจกันนะครับ หัว SC สีฟ้า หรือ SC/UPC รายละเอียดของหัวจะมีหน้าตัดที่ตรง ส่วนหัว SC สีเขียว หรือ SC/APC จะมีหน้าตัดของหัวที่เอียงประมาณ 8 องศา การเอียงของหัวที่ว่านี้มันจะมีผลกับระบบที่ต้านทางวางมานะครับ คือ ระบบอินเตอร์เน็ตในปัจจุบัน แทบทุกค่ายจะมี IPTV มาด้วยในสาย Fiber Optic FTTH, FTTx เส้นเดียวกันเลย เพราะฉะนั้นระบบที่วางมาตั้งแต่ต้นเขาจึงใช้หัวแบบ SC/APC ทั้งหมด เนื่องจากป้องกันปัญหาของสัญญาณภาพ IPTV, Cable Tv กระพริบหรือภาพหายบางส่วน ถ้าใช้หัวแบบ SC/UPC จะเกิดปัญหาดังกล่าวขึ้นทันที แล้วยังไงต่อ ผมจึงแนะนำแบบนี้เพื่อจะได้เลือกซื้อโดยไม่ผิดพลาด ถ้าระบบที่เราจะติดตั้ง มีหัว SC แบบไหนอยู่ให้เลือกซื้ออุปกรณ์ที่เป็นชนิดเดียวกันไปใช้งาน ถ้าระบบใช้หัว SC/APC สีเขียว ก็ควรจะใช้สีเขียวทั้งหมด ถ้าเป็นหัว SC/UPC สีฟ้า ก็ควรใช้สีฟ้าทั้งหมดเช่นกัน แต่ถ้าเราใช้หัว SC เสียบเข้าอุปกรณ์เพื่อใช้งานเลย ไม่ได้เป็นการต่อ 2 ฝั่ง เข้าใจง่ายๆคือสุดทางแล้วประมาณนั้น ใช้สีไหนก็ได้ เหมือนกัน คงไม่งง นะครับ
เพิ่มเติมอีกนิดครับ เรื่องของตัวต่อกลางสาย จะเห็นได้ว่ามันมี 2 สี เขียว กับ ฟ้า ที่เราดูในคลิปที่ผมอธิบายไปนั้นมันเหมือนกันเป็นแค่รูกลมๆ ที่จริงแล้วเขาทำมาเพื่อให้เรารู้ว่าหัวอีกฝั่งนึงมันเป็นแบบ APC หรือ PC อย่างงานใหญ่ๆจะเห็นว่าต้องใช้ SNAP IN PLATE เป็นตัวยึดตัวต่อแบบนี้เรียงกันเป็นแถวๆเลย 12, 24, 48 แล้วแต่จำนวนคอร์ไฟเบอร์ เรามองไม่เห็นด้านในว่าหัวเป็นชนิดไหน เขาจึงแยกสีตัวต่ออกมาไงครับ พอเข้าใจนะ ผมเห็นบางที่ใช้สายพิกเทลสไปรท์หัวเป็นแบบ APC แต่ใช้ตัวต่อเป็นแบบ PC ถ้าเป็นลูกค้าผม ผมไม่เเนะนำนะ เพราะถ้าคนอื่นไปทำต่อ เขาจะเข้าใจทันทีว่าหัวฝั่งด้านในเป็นแบบ UPC ทีนีล่ะมั่วเลยคับ ฟ้าต่อเขียวไม่สมควรนะครับ  (ถามว่าใช้หัว UPC ตัวต่อ APC ต่อกัน 2 ฝั่งได้ไหม ผมตอบเลยว่าได้ ถ้าเรามองเห็นหัวทั้ง 2 ฝั่ง ก็ OK แต่ถ้ามองไม่เห็นก็คือ N O โนไม่ นะครับผม)


หัวไฟเบอร์ออฟติก FC/UPC FAST CONNECTOR

หัวไฟเบอร์ออฟติก FC/UPC FAST CONNECTOR

หัวไฟเบอร์ออฟติกแบบ Fast Connector ชนิด FC/UPC ปลายหัวมีขนาด 2.5 มิลิเมตร หน้าตัดตรง ค่าลดทอนสัญญาณอ..

฿30 ฿27

หัวไฟเบอร์ออฟติก FC/UPC FAST CONNECTOR (แพ็ค 10 หัว)

หัวไฟเบอร์ออฟติก FC/UPC FAST CONNECTOR (แพ็ค 10 หัว)

หัวไฟเบอร์ออฟติกแบบ Fast Connector ชนิด FC/UPC แพ็ค 10 หัว ปลายหัวมีขนาด 2.5 มิลิเมตร หน้าตัดตรง ค่า..

฿280 ฿250

หัวไฟเบอร์ออฟติก LC/APC FAST CONNECTOR

หัวไฟเบอร์ออฟติก LC/APC FAST CONNECTOR

หัวไฟเบอร์ออฟติก LC/APC Fast Connector ขนาดปลายหัว 1.25 มิลลิเมตร หน้าตัดเอียง 8 องศา ด้วย..

฿70 ฿65

หัวไฟเบอร์ออฟติก LC/UPC FAST CONNECTOR

หัวไฟเบอร์ออฟติก LC/UPC FAST CONNECTOR

หัวไฟเบอร์ออฟติก LC/UPC Fast Connector ขนาดปลายหัวคอนเนคเตอร์ 1.25 มิลลิเมตร ด้วยขนาดของปลายหัวที่มี..

฿65 ฿60

หัวไฟเบอร์ออฟติก SC/APC FAST CONNECTOR

หัวไฟเบอร์ออฟติก SC/APC FAST CONNECTOR

หัวไฟเบอร์ออฟติกแบบ Fast Connector ชนิด SC/APC Connector (สีเขียว) ปลายหัวมีขนาด 2.5 มิลิเมตร หน้าตั..

฿32 ฿28

หัวไฟเบอร์ออฟติก SC/APC FAST CONNECTOR (Side Open) [แพ็ค 10 หัว]

หัวไฟเบอร์ออฟติก SC/APC FAST CONNECTOR (Side Open) [แพ็ค 10 หัว]

หัวไฟเบอร์ออฟติกแบบ Fast Connector ชนิด SC/APC Connector (สีเขียว) ขายยกแพ็ค 10 หัว ปลายหัวมีขนาด 2...

฿290 ฿280

หัวไฟเบอร์ออฟติก SC/APC FAST CONNECTOR (แพ็ค 10 หัว)

หัวไฟเบอร์ออฟติก SC/APC FAST CONNECTOR (แพ็ค 10 หัว)

หัวไฟเบอร์ออฟติกแบบ Fast Connector ชนิด SC/APC Connector (สีเขียว) แพ็ค 10 หัว ปลายหัวมีขนาด 2.5 มิล..

฿280 ฿250

หัวไฟเบอร์ออฟติก SC/UPC FAST CONNECTOR

หัวไฟเบอร์ออฟติก SC/UPC FAST CONNECTOR

หัวไฟเบอร์ออฟติกแบบ Fast Connector ชนิด SC/UPC Connector ปลายหัวมีขนาด 2.5 มิลิเมตร หน้าตัดตรง ค่าลด..

฿30 ฿25

หัวไฟเบอร์ออฟติก SC/UPC FAST CONNECTOR (Side Open) [แพ็ค 10 หัว]

หัวไฟเบอร์ออฟติก SC/UPC FAST CONNECTOR (Side Open) [แพ็ค 10 หัว]

หัวไฟเบอร์ออฟติกแบบ Fast Connector ชนิด SC/UPC Connector แพ็ค 10 หัว ปลายหัวมีขนาด 2.5 มิลิเมตร..

฿280 ฿270

หัวไฟเบอร์ออฟติก SC/UPC FAST CONNECTOR (สำหรับสายมัลติโหมด)

หัวไฟเบอร์ออฟติก SC/UPC FAST CONNECTOR (สำหรับสายมัลติโหมด)

หัวไฟเบอร์ออฟติก SC/UPC Multi Mode Fast Connector สำหรับสายไฟเบอร์ออฟติกแบบ Multi Mode (มัลติโห..

฿30 ฿28

หัวไฟเบอร์ออฟติก SC/UPC FAST CONNECTOR (แพ็ค 10 หัว)

หัวไฟเบอร์ออฟติก SC/UPC FAST CONNECTOR (แพ็ค 10 หัว)

หัวไฟเบอร์ออฟติก SC/UPC Fast Connector (สีฟ้า) แบบเปิดหลัง ขายยกแพ็ค 10 หัว ขนาดปลายหัว 2.5 มิลิเมตร..

฿250 ฿220

หัวไฟเบอร์ออฟติก SC/UPC ZIRCONIA CONNECTOR (หัวขัด)

หัวไฟเบอร์ออฟติก SC/UPC ZIRCONIA CONNECTOR (หัวขัด)

หัวไฟเบอร์ออฟติกแบบ SC/UPC BLUE, ZIRCONIA CONNECTOR (สีฟ้า) สำหรับมืออาชีพ ที่มีเครื่องมือ..

฿22 ฿18

ยางรองท้ายหัว Fast Connector SC/LC ใช้สำหรับสายไฟเบอร์ 0.9mm Tight buffer (10 ตัว)

ยางรองท้ายหัว Fast Connector SC/LC ใช้สำหรับสายไฟเบอร์ 0.9mm Tight buffer (10 ตัว)

ตัวรองท้ายหัว Fast Connector สำหรับสาย 0.9mm หรือ Tight buffer สำหรับคนที่ต้องการเข้าหัว Fast-Connec..

฿10 ฿8

หัวทดสอบสายไฟเบอร์ออฟติก ชนิดหัว FC-Connector (Bare Fiber Adapter 0.25-0.9mm)

หัวทดสอบสายไฟเบอร์ออฟติก ชนิดหัว FC-Connector (Bare Fiber Adapter 0.25-0.9mm)

Bare Fiber Adapter หัว FC-Connector รองรับขนาดสาย 0.25mm-0.9mm คืออุปกรณ์ หรือ หัวจำลองสาย สำหรับทดส..

฿370 ฿350

หัวทดสอบสายไฟเบอร์ออฟติก ชนิดหัว FC-Connector (Square Bare Fiber Adapter 0.25-3mm)

หัวทดสอบสายไฟเบอร์ออฟติก ชนิดหัว FC-Connector (Square Bare Fiber Adapter 0.25-3mm)

Square Bare Fiber Adapter ชนิดหัวแบบ FC-Connector รองรับสาย 0.25mm-3mm คืออุปกรณ์ หรือ หัวจำลองสาย ส..

฿390 ฿370

หัวทดสอบสายไฟเบอร์ออฟติก ชนิดหัว SC-Connector (Bare Fiber Adapter 0.25-0.9mm)

หัวทดสอบสายไฟเบอร์ออฟติก ชนิดหัว SC-Connector (Bare Fiber Adapter 0.25-0.9mm)

Bare Fiber Adapter หัว SC-Connector รองรับขนาดสาย 0.25mm-0.9mm คืออุปกรณ์ หรือ หัวจำลองสาย สำหรับทดส..

฿350 ฿320

หัวไฟเบอร์ออฟติก FC/APC FAST CONNECTOR

หัวไฟเบอร์ออฟติก FC/APC FAST CONNECTOR

หัวคอนเนคเตอร์ ไฟเบอร์ออฟติก Fast Connector ชนิด FC/APC ปลายหัวมีขนาด 2.5 มิลิเมตร หน้าตัดเอียง 8 อง..

฿35 ฿30

หัวไฟเบอร์ออฟติก SC/APC FAST CONNECTOR (Side Open)

หัวไฟเบอร์ออฟติก SC/APC FAST CONNECTOR (Side Open)

หัวไฟเบอร์ออฟติก SC/APC Fast Connector (สีเขียว) ปลายหัวมีขนาด 2.5 มิลิเมตร หน้าตัดเอียง 8 องศา ค่าล..

฿32 ฿30

หัวไฟเบอร์ออฟติก SC/APC FAST CONNECTOR (หัวสไปรท์ด้วยเครื่อง)

หัวไฟเบอร์ออฟติก SC/APC FAST CONNECTOR (หัวสไปรท์ด้วยเครื่อง)

หัวไฟเบอร์ออฟติก SC/APC Fast Connector (HOT-Melt) ชนิดสไปรท์ด้วยเครื่อง หัวไฟเบอร์ออฟติกชน..

฿45 ฿38

หัวไฟเบอร์ออฟติก SC/UPC FAST CONNECTOR (Side Open)

หัวไฟเบอร์ออฟติก SC/UPC FAST CONNECTOR (Side Open)

หัวไฟเบอร์ออฟติกแบบ Fast Connector ชนิด SC/UPC Connector ปลายหัวมีขนาด 2.5 มิลิเมตร หน้าตัดตรง ค่าลด..

฿28 ฿28

หัวไฟเบอร์ออฟติก SC/UPC FAST CONNECTOR (หัวสไปรท์ด้วยเครื่อง)

หัวไฟเบอร์ออฟติก SC/UPC FAST CONNECTOR (หัวสไปรท์ด้วยเครื่อง)

หัวไฟเบอร์ออฟติก SC/UPC Fast Connector (HOT-Melt) ชนิดสไปรท์ด้วยเครื่อง หัวไฟเบอร์ออฟติกชน..

฿45 ฿35

หัวไฟเบอร์ออฟติก LC/UPC FAST CONNECTOR (แพ็ค 10 หัว)

หัวไฟเบอร์ออฟติก LC/UPC FAST CONNECTOR (แพ็ค 10 หัว)

หัวไฟเบอร์ออฟติก LC/UPC Fast Connector แพ็ค 10 หัว ขนาดปลายหัว 1.25 มิลลิเมตร ด้วยขนาดของปลายหัวที่ม..

฿600 ฿550

แสดง 1 ถึง 22 จากทั้งหมด 22 รายการ (1 หน้า)

ขณะนี้สินค้าหมด. กรุณากรอกรายละเอียดด้านล่าง ทางร้านจะแจ้งให้คุณทราบเมื่อสินค้ามาถึง

ชื่อ
อีเมล์
เบอร์โทร
รายละเอียด